Công an huyện Bảo Thắng tổ chức trao Căn cước cho những công dân đầu tiên được cấp Căn cước
09/07/2024
Sáng ngày 08/7, Công an huyện Bảo Thắng tổ chức trao thẻ và giấy chứng nhận Căn cước cho những công dân đầu tiên của huyện Bảo Thắng được cấp Căn cước.
Những công dân nhí đầu tiên được cấp Căn cước
Luật Căn cước được thông qua ngày 27/11/2023 tại Kỳ họp thứ Sáu, Quốc hội khóa XV. Luật có hiệu lực thi hành từ ngày 01/7/2024. Theo đó, tại điểm b khoản 1 Điều 23, Luật Căn cước quy định về trình tự, thủ tục cấp thẻ căn cước nêu rõ: “Người tiếp nhận thu nhận thông tin nhân dạng và thông tin sinh trắc học gồm ảnh khuôn mặt, vân tay, mống mắt của người cần cấp thẻ Căn cước”.
Đồng chí Thượng tá Nguyễn Thanh Bình, Phó Trưởng Công an huyện trao Căn cước cho công dân trên 14 tuổi
Đồng chí Thượng tá Nguyễn Thanh Bình, Phó Trưởng Công an huyện trao Căn cước cho công dân dưới 6 tuổi
![anh tin bai](https://storage-vnportal.vnpt.vn/lci-ubnd-responsive/4650/2024/05. Công an huyện trao Căn cước cho công dân trên 14 tuổi.jpg)
Cán bộ Công an huyện trao Căn cước cho công dân trên 14 tuổi
![anh tin bai](https://storage-vnportal.vnpt.vn/lci-ubnd-responsive/4650/2024/05. Lãnh đạo Công an huyện trao Căn cước cho trẻ dưới 6 tuổi.jpg)
Niềm vui của những công dân tí hon
Luật mở rộng đối tượng được thu nhận hồ sơ, cấp căn cước cho công dân dưới 6 tuổi, từ 6 đến dưới 14 tuổi và từ 14 tuổi trở lên. Với công dân dưới 6 tuổi, để cấp cho đối tượng này, người đại diện hợp pháp của người dưới 6 tuổi làm thủ tục thông qua Cổng dịch vụ công hoặc ứng dụng định danh quốc gia, cơ quan chức năng không thu nhận thông tin nhân dạng và sinh trắc học đối với người dưới 6 tuổi.
Cán bộ Công an huyện trao Căn cước cho công dân từ 6 đến 14 tuổi
Tại buổi lễ, Công an huyện Bảo Thắng đã trao thẻ Căn cước, giấy chứng nhận Căn cước cho 15 công dân đầu tiên, là người dưới 6 tuổi, người từ 6 tuổi trở lên.
Bàn Thiện - Công an huyện Bảo Thắng